Cũ 03-07-2010, 04:08 PM
IDC IDC đang ẩn
Administrators

:
Exclamation Hướng dẫn cài đặt Linux trên máy ảo VMWare

Hình như sắp phải học thực hành mạng thì phải. Chắc chắn là phải cài hệ điều hành mới gồm có Linux và Win server. Mình viết cái này hướng dẫn sơ qua về cách cài Linux trên máy ảo VMWare, cách cài Win server thì đơn giản và quen thuộc với mọi người hơn phải không

I.Cài đặt VMWare:
1,VMWare là gì: VM = virtual machine tạm dịch là máy ảo, chức năng của phần mềm này là giả lập một máy tính trên máy tính của bạn :| nghĩa là cũng đủ râu đủ tóc: ổ cứng, CD, card mạng… nói chung là chả khác đek j một cái máy thật. Nói thế đc không nhỉ
2,Vì sao lại chọn VMWare: Việc cài một hệ điều hành mới tương đương với việc bạn phải tạo partition mới (tức là ôm cái partition magic cả buổi, rồi thì cái ổ cứng với bao nhiêu hentai, movie… nhỡ tay thì ), rồi muốn bật nó lên thì phải khởi động đi khởi động lại, giả thử có cái gì không biết mà đang ở màn hình Linux đen xì thì lại phải bật cái Win lên hỏi vài lần mà cũng chưa chắc đã xong việc. Tốt nhất là cài máy ảo rất tiện lợi và an toàn trong những ngày ấy .
3,Cần j để xài VMWare:
Một cái máy tính với:
-khá khá RAM khoảng 256MB thì chạy hơi chậm, 512MB thì đẹp
-chip tàm tạm khoảng >2GHz, dual core thì khủng máy ảo một cái, máy thật một cái =p~
Rõ ràng hơn có thể xem ở đây: http://www.vmware.com/support/ws55/d...vmspec_ws.html

Bộ cài VMWare : Trang chủ: http://www.vmware.com/download/ws/
Nghe đâu phải đăng kí còn không thích đăng kí thì down ở:
http://k49c.net/gk/soft/
Crk: http://www.zshare.net/download/zv551w01-zip.html

4,Các bước cài đặt:
Đừng nói là bạn không cài được phần mềm này :| Next next next pls!
5,Tạo máy ảo:
Chú ý là các cấu hình trong phần này có thể sửa đổi sau nên cứ thong thả sai cũng không sao đâu
a, Mở VMWare, chọn File\New\Virtual Machine\

b, Chọn Typical

c,Chọn hệ điều hành của máy ảo: Mình chọn Linux và trong phần Version chọn Other Linux

d, Điền tên của VM, trong Location thì chỉ đến thư mục sẽ chứa file config của VM (lưu ý là nên đặt ở vị trí nào đó khó bị xóa ổ D: E: chẳng hạn. Nếu máy móc có nghịch ngợm j mà phải cài lại thì rất dễ dàng để khôi phục lại VM của mình)

e, Chọn Network Type: Thường thì chọn bridged cái mặc định ý. Với tùy chọn này VM sẽ có IP riêng và máy của mình sẽ đóng vai trò làm bridge cho VM.
Nếu chọn NAT thì VM sẽ chung IP với máy của mình, hai máy sẽ vào mạng thông qua cơ chế NAT
Nếu chọn Host Only thì VM sẽ nằm trong mạng riêng với máy của mình.

f, Trong phần Disk size chọn dung lượng mà mình sẽ dùng cho VM thường là 4GB ai dư dả ổ cứng thì cho thêm.
Tùy chọn Allocate all DS now: với tùy chọn này VMWare sẽ chiếm đủ dung lượng ổ cứng mà bạn đã quy định cho nó ở trên. Với tùy chọn này máy sẽ chạy nhanh hơn. Nếu ko chọn tùy chọn này máy sẽ tăng dần dung lượng ổ cứng ảo với nhu cầu dùng của mình.
Tùy chọn Split disk into 2GB files: chia ổ cứng thành các file 2GB

Finish là xong
6,Mông má lại cái VM
Nếu bạn tạo máy ảo theo kiểu Custom bạn có thể chỉnh sửa nhiều thông số mà mình sẽ nói trong phần này. Nói chung là nó cũng chả có j nếu bạn không quan tâm thì bỏ qua cũng được. Mình cũng chỉ nói qua thôi
Đây là màn hình chương trình sau khi tạo xong VM

Ấn vào Edit VM settings
Sẽ có các mục chỉnh
Memory : lượng RAM dành cho VM
Hard disk: ổ cứng ko chỉnh sửa được bao nhiêu. Nếu bạn muốn thay đổi j đó thì Remove đi Add lại cái mới.
CDROM mục này quan trọng này tí nói sau tạm thời cứ để nó auto detect đã
Virtual processor: Nếu máy dual core hay HT thì sửa thành 2
Các phần còn lại thì để nguyên
Chọn bridged thì phải cùng dải IP chứ. Cứ cấu hình trên máy ảo cùng dải IP với mạng bt` có sao đâu.
Cơ chế của cái này là máy chủ (máy thật) sẽ đóng vai trò như một bridge bình thường, khi đó các gói tin vào máy ảo sẽ được chuyển qua máy chủ và được máy chủ chuyển tiếp đến máy ảo.

Ở đây cái VirtualEthernetSwitch sẽ chạy trên máy chủ có chức năng bridge cho máy ảo
Khi đó máy ảo sẽ được coi là một thực thể độc lập trên mạng như máy chủ (là vì nó sẽ có IP riêng).

Xem thêm các bài viết mới cùng chuyên mục:
Trả lời

Công cụ bài viết
Kiểu hiển thị